แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ที่ 2
เรื่อง การรู้จักตนเอง เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการจัดกิจกรรม สังคม ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
1. สาระสำคัญ
คนแต่ละคนบางครั้งไม่รู้จักตนเองและบอกลักษณะของตนเองไม่ได้ เพราะคนไม่เคยหันมามองตนเอง วิเคราะห์ตนเอง ถ้าหากเรารู้จักมองตนเอง วิเคราะห์ตนเอง ก็จะทำให้วิเคราะห์ตนเอง เข้าใจตนเอง และบอกให้ผู้อื่นรู้จักลักษณะของตนเองได้
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
- เพื่อให้นักเรียนสามารถบอกลักษณะตนเอง
- เพื่อให้นักเรียนสามารถยอมรับตนเองได้
3. สาระการเรียนรู้
การรู้จักตนเอง (อาจจะรู้จักโดยการพิจารณาตนเองจากการบอกลักษณะตนเองให้ผู้อื่นทราบ และรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นที่มีต่อเรา ช่วยให้เรานำมาเป็นข้อมูลในการปรับปรุงตนเอง และลงลักษณะที่ดีงามของตนเองไว้ใช้ต่อไป )
4. ชิ้นงาน/ภาระงาน
ใบงาน เรื่องการมองตนเองในกระจกเงา
5. วิธีการจัดกิจกรรม
ขั้นนำ
- ครูสนทนากับผู้เรียนว่าในแต่ละครั้งเวลาเรามองดูตัวเองในกระจกเงา เราพูดกับตนเองว่าอย่างไร
ขั้นกิจกรรม
- สุ่มตัวอย่างคำตอบจากนักเรียน 2-3 คน
- นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่องการรู้จักตนเอง
- นักเรียนทำใบงาน เรื่องการมองตนเองในกระจกเงา โดยกิจกรรมในใบงานนั้นให้ผู้เรียนทำเครื่องหมาย ü ด้วยปากกาสีน้ำเงิน แล้วเวียนให้เพื่อนคนที่นั่งข้าง ๆ ทำเครื่องหมาย ü ด้วยปากกาสีแดง เพื่อแสดงให้เห็นถึงความแตกต่างระหว่างความเห็นของเราและของเพื่อน
- นักเรียนแต่ละคนนำใบงานของตนกลับมาพิจารณาดูว่านักเรียนและเพื่อน ใส่เครื่องหมายลงในช่องว่าต่างๆ ว่าตรงกับที่ตนเองประเมินหรือไม่
- ให้ผู้เรียนที่จับคู่กัน หันหน้าคุยกันทำความเข้าใจซึ่งกันและกันว่าเพราะเหตุใด เราจึงมองตนเองเช่นนั้น และเพราะเหตุใดเพื่อนจึงมองเราเป็นอีกแบบหนึ่ง
ขั้นสรุป
- ครูและผู้เรียนช่วยกันสรุปข้อคิดที่ได้จากกิจกรรม
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
1. ใบความรู้ เรื่องการรู้จักตนเอง
2. ใบงาน เรื่องการมองตนเองในกระจกเงา
7. การประเมินผล
การประเมิน
- ตรวจใบงาน เช่น ตรวจความถูกต้อง ครบถ้วนสมบูรณ์ ความเรียบร้อยของใบงาน
- สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ เช่น ความสนใจในการฟัง การซักถาม การตอบคำถาม
และการร่วมอภิปราย
- สังเกตการทำงานกลุ่ม
เครื่องมือ
แบบสังเกตพฤติกรรม
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ |
ข้อความบ่งชี้คุณภาพ |
ผ่าน |
ทำใบงานส่ง ให้ความสนใจในการฟัง การซักถาม การตอบคำถาม การร่วมอภิปราย |
ไม่ผ่าน |
ไม่ทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดใน 5 ข้อ |
8. ข้อเสนอแนะ
- พยายามให้นักเรียนทุกคนแสดงความคิดเห็น
- ให้นักเรียนเขียนเรียงความบรรยายลักษณะของตนเอง
ใบงาน เรื่อง การมองตนเองในกระจกเงา
ประกอบการจัดกิจกรรม เรื่องการรู้จักตนเอง
ชื่อ-สกุล..........................................................................ชั้น................................เลขที่............................
คำชี้แจง ให้ผู้เรียนทำเครื่องหมาย ü ด้วยปากกา
สีน้ำเงิน ลงในช่องที่ตรงกับความเป็นจริงมากที่สุด
แล้วเวียนให้เพื่อนคนที่นั่งข้าง ๆ ทำเครื่องหมาย ü ด้วยปากกา
สีแดง
ลักษณะของฉัน
|
จริงที่สุด |
จริงเป็นส่วนมาก |
ไม่จริงเป็นส่วนมาก |
ไม่จริงเลย |
1. อย่างน้อยฉันก็ฉลาดเท่าคนส่วนมาก |
|
|
|
|
2. สนุกร่าเริง |
|
|
|
|
3. ขี้บ่น |
|
|
|
|
4. พูดมาก |
|
|
|
|
5.มีน้ำใจ |
|
|
|
|
6. ชอบซุบซิบนินทาเรื่องของผู้อื่น |
|
|
|
|
7. เป็นที่พึ่งของตนเองได้ |
|
|
|
|
8. ซื่อสัตย์ต่อเพื่อน |
|
|
|
|
9. สะเพร่า |
|
|
|
|
10. ลำบากในการทำอะไรตามตารางที่กำหนด |
|
|
|
|
11. สามารถไว้ใจได้ |
|
|
|
|
12. มักมีปัญหาอยู่เสมอ |
|
|
|
|
13. ชอบออกคำสั่งคนที่อยู่รอบข้าง |
|
|
|
|
14. เสียงดัง |
|
|
|
|
15. มีเสน่ห์ |
|
|
|
|
16. ตรงต่อเวลา |
|
|
|
|
17. ขี้อิจฉา |
|
|
|
|
18. กลัวการพูดคุยกับคนแปลกหน้า |
|
|
|
|
19. หงุดหงิดอยู่เสมอ |
|
|
|
|
20. เป็นผู้ฟังที่ดี
|
|
|
|
|
ลักษณะของฉัน |
จริงที่สุด |
จริงเป็นส่วนมาก |
ไม่จริงเป็นส่วนมาก |
ไม่จริงเลย |
21. ชอบเอาใจผู้อื่น |
|
|
|
|
22. กว้างขวางในสังคมผู้หญิง |
|
|
|
|
23. กว้างขาวงในสังคมผู้ชาย |
|
|
|
|
24. ผู้อื่นชอบนำปัญหามาระบายให้ฟัง |
|
|
|
|
25. ชอบทำตัวให้เท่าเทียมผู้อื่น |
|
|
|
|
26. โกรธง่าย |
|
|
|
|
27. มักกล่าวคำขอโทษอยู่เสมอ |
|
|
|
|
28. เห็นแก่ตัว |
|
|
|
|
29. ชอบอยู่ตาม ลำพัง |
|
|
|
|
30. มีท่าทางเป็นมิตรต่อผู้อื่น |
|
|
|
|
31. คิดถึงคนอื่นก่อนคิดถึงตัวเอง |
|
|
|
|
32. เป็นคนสนุก ๆ ใคร ๆ ก็อยากอยู่ด้วย |
|
|
|
|
33. มักมองผู้อื่นก่อนคิดถึงตัวเอง |
|
|
|
|
34. ไม่ชอบให้ใครวิจารณ์ตนเอง |
|
|
|
|
35. จิตใจอ่อนไหวถูกทำร้ายโดยง่าย |
|
|
|
|
36. มักป้ายความผิดให้ผู้อื่น |
|
|
|
|
37. โกรธเมื่อผู้อื่นไม่เห็นด้วย |
|
|
|
|
38. ต้องการเป็นที่หนึ่งอยู่เสมอ |
|
|
|
|
39. ไม่มีความมั่นใจในตนเอง |
|
|
|
|
จากการประเมินตนเองของข้าพเจ้าและเพื่อนพบว่า…………………………………………………………..
สิ่งที่ฉันประเมินตนเองไม่ตรงกับเพื่อน ข้อ......................................................................................................
...................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
สิ่งที่ฉันและเพื่อนประเมินตรงกัน
ข้อ......................................................................................................................................................................
....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................